Quy trình thủ tục chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa nhận bàn giao

♦ Làm sao để tránh được những rủi ro khi mua và làm thủ tục chuyển nhượng căn hộ chung cư chưa bàn giao?

“Chủ đầu tư chưa giao nhà thì bạn vẫn có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán đã ký cho người khác”

♦ Quy trình thủ tục các bước mua bán căn hộ chưa có “sổ đỏ” tức giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, nhà ở và tài sản trên đất?

♦ Văn pháp pháp lý nào quy định trong trường hợp này?

Thủ tục chuyển nhượng căn hộ chung cư

chuyển nhượng căn hộ

Xem thêm: Chung cư Vinhomes Tây Mỗ, Căn hộ đáng sống trong lòng Hà Nội

THEO KHOẢN 6 ĐIỀU 18 THÔNG TƯ 16/2010/TT-BXD BỘ XÂY DỰNG QUY ĐỊNH

” Đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc tổ chức không có chức năng kinh doanh bất động sản mà bán lại nhà ở đã mua cho tổ chức, cá nhân khác thì còn phải tuân thủ các quy định sau đây:

a) Nếu đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì phải thực hiện việc mua bán nhà ở theo đúng thủ tục chuyển nhượng căn hộ quy định của Luật Nhà ở và pháp luật về dân sự

Bên bán phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu về nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp, các bên phải lập hợp đồng mua bán nhà ở và nộp thuế cho Nhà nước theo quy định

b) Nếu chưa nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại khoản 1 Điều 20 của Thông tư này mà không bắt buộc phải thông qua sàn giao dịch bất động sản”.

THEO KHOẢN 1 ĐIỀU 20 THÔNG TƯ 16/2010/TT-BXD

a) Các bên phải lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở để cơ quan công chứng chứng nhận theo mẫu quy định tại phụ lục số 14 ban hành kèm Thông tư này.

Khi đề nghị công chứng, các bên phải xuất trình hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư; nếu chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải xuất trình văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở lần trước;

b) Trên cơ sở văn bản chuyển nhượng hợp đồng được lập theo quy định tại điểm a khoản này, một trong hai bên theo thỏa thuận nộp bản sao các giấy tờ

Gồm văn bản chuyển nhượng hợp đồng; bản sao biên lai nộp tiền góp vốn, tiền mua nhà ở cho chủ đầu tư và bản sao hợp đồng mua bán nhà ở ký với chủ đầu tư cho cơ quan thuế để làm thủ tục thu thuế thu nhập theo quy định của pháp luật.

Nếu việc chuyển nhượng hợp đồng thuộc diện được miễn thuế thu nhập thì phải có giấy tờ xác nhận về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế.

c) Sau khi đã nộp thuế theo quy định, bên nhận chuyển nhượng hợp đồng nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị chuyển nhượng hợp đồng

Gồm: bản sao biên lai thuế thu nhập hoặc giấy tờ chứng minh về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế; bản sao hợp đồng mua bán nhà ở ký với chủ đầu tư và bản gốc văn bản chuyển nhượng hợp đồng đã có chứng nhận của công chứng để chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng này.

Trong thời hạn tối đa là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ của bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư có trách nhiệm xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng và giao lại cho bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư không được thu bất kỳ một khoản phí nào từ việc chuyển nhượng hợp đồng này.

Kể từ ngày chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng thì chủ đầu tư chấm dứt giao dịch với bên chuyển nhượng hợp đồng và trực tiếp giao dịch với bên nhận chuyển nhượng hợp đồng

Bên nhận chuyển nhượng hợp đồng được tiếp tục thực hiện các quyền, nghĩa vụ của bên chuyển nhượng theo hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư và được coi là bên mua nhà ở kể từ ngày chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng”.

Chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ

Như vậy: Trường hợp của bạn chủ đầu tư chưa giao nhà thì bạn vẫn có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ mà bạn đã ký với chủ đầu tư cho người em vợ của bạn.

Tuy nhiên, nếu trong trường hợp bạn đã được bàn giao nhà mà chưa có sổ đỏ thì trường hợp này bạn nên thực hiện thủ tục ủy quyền cho người nhà hoặc những người có thể giúp bạn bán ngôi nhà của mình theo thủ tục Công chứng tại các tổ chức hành nghề công chứng.

ĐỌC THÊM : Có nên mua chung cư?

5.0
04

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here